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Hujambo msikilizaji! Karibu katika mfululizo wa vipindi maalum vya 

Sikiliza na Ujifunze kuhusu mazingira ambapo leo tutaangalia 

matumizi ya madawa ya kuulia wadudu waharibifu wa mazao.Wakati 

huenda yakawa yanaongeza mavuno ya mazao, madawa hayo ya 

kuulia wadudu waharibifu yana athari mbaya sana kwa mazingira ya 

kienyeji. Leo Radionovela itaangalia jinsi madawa hayo ya sumu ya 

kuuwa wadudu waharibifu wa mazao yanavyoendelea kubakia 

kwenye mazingira na kupenya ndani ya udongo na maji. Mara tu 

kemikali hiyo inapoingia kwenye mfumo wa ulaji chakula wa 

kutegemeana wa viumbe hai hakuna mnyama mwenye kuwinda 

wenzake anaesalimika. Hii hutokana na kuongezeka kwa mkusanyiko 

wa viwango vya sumu. Pia tutapata mawili matatu juu ya ukulima wa 

kuotesha zao moja tu kwenye eneo kubwa la ardhi ambako kunahitaji 

matumizi zaidi ya madawa ya kuulia wadudu. Na hatimae tutajitaarifu 

zaidi juu ya kile kinachojulikana kama vichafuzi  vibaya 12 vya sumu 

kutoka kwa Richard Lough (anatamkwa Lock) mwandishi wa Radio 

Deutsche Welle nchini Kenya. 

 

Music – 0:30 

 

Radionovela  

 

SFX - Birdsong and rustling branch ……..sauti ya ndege na 

mchakarisho wa tawi la mti… 

 

Monica:  Moses mazao ya shamba lenu yanaonekana kunawiri  

sana. 

 

Moses:  (proudly…….kwa fahari) Asante Monica… kwa kweli 

shamba letu linasimamiwa vizuri na baba yangu. 
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Gladys:  Ni kweli Moses. Shamba lenu lazima litakuwa linazalisha 

mazao mengi sana! Kwani hasa mnapanda mazao gani? 

 

Moses:  Kwa kiasi kikubwa Gladys huwa tunaotesha pamba. 

Shamba letu lina hekta kumi na ndio lenye kutupatia 

mapato yetu makuu. Lakini pia huwa tunaotesha mboga 

mboga kidogo kwa ajili ya matumizi yetu binafsi. Je, 

mnataka kuzunguka kidogo kuangalia zao hilo la pamba? 

 

Gladys/Monica: Ndiyo…  

 

SFX Walking through Cotton Crop ….wakitembea kwenye zao la 

pamba 

 

Moses:  Angalia hii pamba hapa inakaribia kuvunwa. 

 

Gladys:  (exclaims……tamka kwa sauti kubwa) Hee …hakuna hata 

pamba iliyoharibika! Mjomba wangu pia huzalisha zao la 

pamba lakini mwaka huu amepoteza mazao yake yote. 

 

Monica:  Imekuwaje Gladys? 

 

Gladys:  Tulikuwa tumevamiwa na wadudu. Sijui kwa hakika 

walikuwa ni wadudu gani lakini waliangamiza kila kitu, 

hakuna walichobakisha! 

 

Moses:  Ah …….jambo hilo haliwezi kutokea hapa. Kila wiki 

huwa tunalinyunyuzia shamba zima madawa ya kuulia 

wadudu waharibifu. Hakuna mdudu anayebakia hai. 

 

Monica:  Madawa ya kuulia wadudu? Ni madawa ya aina gani  

hayo? 

 

Moses:  Madawa hayo ni kemikali ambayo tunatumia hususan 

kuulia wadudu waharibifu  wa mazao. Pia kuna kemikali 

ambayo tunaweza kutumia kuua magugu. 
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Monica:  Unasikia maneno hayo Gladys… kwa hiyo inaonekana 

hapo umepata ufumbuzi wa matatizo yako. Kwa nini 

mjomba wako hatumii madawa hayo? 

 

Gladys:  Kuna sababu mbili kwa nini hatumii madawa hayo. 

Kwanza ni ghali na mjomba hamudu kulinyunyuzia 

shamba kama anavyofanya baba yake Moses. Lakini 

sababu nyengine ni kwamba yana madhara kwa 

mazingira… na kama unavyomjua mjomba wangu ni mtu 

mwenye kujali sana mazingira. 

 

Moses:  (defiantly   ………kwa hasira)  Sawa… lakini kipi ni 

muhimu zaidi kuokoa mazingira au kuhakikisha kwamba 

mazao yako yananusurika ili kwamba uweze kujipatia 

faida mwishoni mwa mwaka? 

 

Gladys:  (growing irritated ……akionekana kukereka)  Moses 

kwako wewe kila kitu lazima kiishie na faida! Hujali juu 

ya kitu kingine chochote kile! 

 

Moses:  Sio hivyo… lakini kusema kweli nataka kutajirika. 

 

SFX - Spraying………Unyunyizaji… 

 

Moses:  Jamani hapa tunapaswa kusimama kwani wananyunyiza 

madawa ya kuulia wadudu huko mbele. Madawa hayo 

yanaweza kusababisha mwasho katika ngozi yenu na 

yanaweza pia hata kuharibu nguo zenu. 

 

Monica:  Ohh….., kwa nini inakuwa hivyo? 

                                    

Gladys:  Kwa sababu Monica madawa ya kuulia wadudu waharibifu 

wa mazao yanakuwa yana sumu kali sana… kutokana na 

sumu hiyo ndio wadudu wanakufa. 

 

Monica:  Alaaa… lakini inakuwaje tena wanasema yana madhara 

kwa mazingira iwapo huwa yanauwa wadudu ambao 

vinginevyo wangeliweza kuangamiza pamba? 
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Moses:  Hilo ni swala zuri hata mimi ningelipenda kujua jibu lake. 

 

Gladys:  Nitakuambia kwa nini… hivyo unafikiri madawa hayo ya 

kuulia wadudu waharibifu huuwa wadudu wanaokula 

mazao yenu tu? 

 

Moses:  Ahhhhh…… 

 

Gladys:  (frustrated …..akionekana kuvunjika moyo) Jibu bila ya 

shaka litakuwa hapana kwa sababu madawa hayo huuwa 

kila mdudu ambaye ametuwa kwa bahati mbaya kwenye 

pamba yenu! 

 

Monica:  (sniffing the air……akivuta harufu hewani ) Doh…..jamani 

harufu gani mbaya kiasi hichi! 

 

Gladys:  Doh… na mimi pia naisikia… inanuka utafikiri mzoga wa 

mnyama… 

 

Moses:  Ahhhh ndio …unajua mwishoni mwa juma tulizoa mrundo 

wa ndege waliokufa… walikuwa wamezagaa shamba 

zima. Ni jambo linalotokea kila mwaka. 

 

Gladys:  (angry ….akiwa amekasirika) Nataka unionyeshe! 

 

SFX – Walking Through Crops ….Wakitembea kwenye Mazao  

 

Monica:  (horrified ….ameshtuka )    Oh… Moses hawa ndege 

wanafika wangapi? 

 

Gladys:  Lazima watakuwa zaidi ya 100! Umeng’amua Moses kwa 

nini wamekufa na kwa nini jambo hili hutokea kila 

mwaka? 

 

Moses:  Hapana ….sijafahamu kwa nini… 

 

Monica:  Je, na wao wamekula pamba ? 
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Gladys:  Hapana lakini wamewala wadudu ambao wamekula 

pamba. 

 

Moses:  Gladys unanichanganya akili… sikuelewi. 

 

Gladys:  Kusema kweli mimi mwenyewe sifahamu hasa kwa nini 

najua tu hivyo ndivyo inavyotokea… lakini mjomba 

wangu anaweza kutufafanulia zaidi… 

 

X Fade SFX Birdsong into SFX Digging 

vegetables………..changanya sauti ya ndege na ile ya kuchimbua 

mboga mboga… 

 

Gladys:  Yule pale mjomba wangu akichimbua kabichi zake. 

Shikamoo mjomba Julius…  

 

Julius:  (giving long groan  ….akitowa mkoromo mrefu,….)  

Marahaba Gladys… samahani nimekuwa mzee mno sifai 

tena kuendelea kuchimba mboga…  

 

SFX Throws Spade to Ground …Akitupa Sepeto Chini….. 

 

Gladys:  Mjomba Julius tunataka kujua kwa nini madawa ya kuulia 

wadudu waharibifu wa mazao yanaweza kuwa na madhara 

makubwa kwa mazingira. 

 

Julius:  (Grunts ….Akiguna )  Aaah… madawa ya kuulia wadudu 

waharibifu wa mazao… kitu ambacho kwa kweli nachukia 

kukizungumzia. Haya… ningelipenda kuwaambia hili: 

madawa yote yale ya kuulia wadudu waharibifu wa mazao 

yanaweza kuleta madhara kwa mfumo wa ekolojia ulio 

karibu nayo. 

 

Monica:  Ndiyo, lakini kwa nini? 

 

Julius:  Kwa sababu yana sumu. Mara nyingine sumu hiyo 

inaendelea kubakia kwenye mfumo wa chakula wa viumbe 
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hai kutegemeana. Kwa mfano unapanda nafaka ambazo 

zinaliwa na n’gombe na binaadamu anakuja kula nyama ya 

n’gombe na kadhalika…  

 

Monica:  Kwa hiyo una maanisha kwamba wakati mdudu anapokufa 

ikiwa ni matokeo ya madawa hayo ya kuulia wadudu 

waharibifu mdudu huyo anakuwa sumu? 

 

Julius:  Hasa Monica. Na iwapo ndege anakula wadudu hao wengi 

waliokufa ndege huyo naye pia atakuwa ameathiriwa na 

sumu hiyo. 

 

Gladys:  Kama wale tuliowaona kwenye shamba lenu Moses. 

 

Julius:  Kuna tatizo lingine hapo kwani baada ya muda fulani wa 

kunyunyizwa kwa madawa hayo ya kuulia wadudu 

waharibifu wa mazao, wadudu hao wanakuwa hawaathiriki 

tena na madawa hayo kwa hiyo wakulima inabidi 

wanyunyize kiwango kikubwa zaidi cha madawa hayo. Hii 

ina maana kwamba mkusanyiko wa viwango vya sumu 

katika mfumo wa chakula wa viumbe hai kutegemeana 

unakuwa mkubwa zaidi. 

 

Julius:  Na halafu ikiwa ndege mla mizoga anamla ndege aliyekufa 

naye pia atakumbwa na sumu hiyo na kwa kadri mfumo 

huo wa chakula biana ya viumbe hai unavyoendelea 

ndivyo mkusanyiko wa sumu unayozidi kuwa mkubwa.       

  

Moses:  Na je madawa hayo ya kuulia wadudu huwaathiri 

wanyama walioko shambani tu? 

 

Julius:  Hapana, hapana. Kwa bahati mbaya takriban madawa haya 

yote ya kuulia wadudu hupenya ndani ya udongo na 

hatimaye huishia kwenye mito yetu. Kemikali za madawa 

hayo pia huishia kuwadhuru viumbe hai walioko mbali 

kabisa kutoka mahala madawa yaliponyunyuziwa mara ya 

kwanza. 
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SFX – Approaching Footsteps across soil …..hatua za miguu 

zikikaribia… 

 

Julius:  Ahaa… huyu ni binamu wa Gladys anaitwa Boniface. 

Yeye ana jambo lingine ambalo hapendi kulizungumzia au 

vipi Boniface? 

 

Boniface:  Kuna nini baba? 

 

Julius:  Nilikuwa ndio kwanza nataka kuwaeleza Gladys na 

marafiki zake juu ya fikra zako kuhusu kilimo cha zao 

moja tu katika shamba. 

 

Boniface: Ahh ….baba usitake kunikasirisha kwa hilo! 

 

Moses:  Ulikuwa umesema nini… ukulima wa … (hesitant on word 

….anasita kutamka ) 

 

Boniface:  Huu ni utaratibu wa kilimo wa kuotesha zao moja katika 

eneo kubwa la ardhi. Mfano katika shamba lenye kuotesha 

pamba au mahindi tu. 

 

Moses:  Lakini Boniface kuna ubaya gani kwa hilo? Sisi tunaotesha 

pamba tu kwa sababu baba yangu anasema ni rahisi kwa 

pamba kuota iwapo kunakuwa hakuna ushindani wa 

mimea mingine iliopandwa. Na kwa sababu mti wa pamba 

huwa unaota kwa ufanisi zaidi unakuwa huhitaji tena ardhi 

kubwa ya kupanda zao lenye kuzaa kwa wingi. 

 

Boniface: Inaweza kuwa hivyo Moses lakini utaratibu wa kilimo wa 

kupanda zao moja katika eneo zima la shamba mara nyingi 

huhitaji madawa zaidi ya kuulia wadudu kuliko hata 

utaratibu wa kilimo wa kupanda mazao mchanganyiko. 

 

(Hum of agreement …mguno wa makubaliano) 

 

Gladys:  Na iwapo kile anachosema mjomba Julius ni kweli ina 

maana kwamba ukulima wa kupanda zao moja tu kwenye 
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shamba una madhara zaidi kwa mfumo wa ekolojia ulio 

karibu na shamba husika. 

 

Boniface: Ndiyo ni sawa kabisa Gladys. Ukulima wa kupanda zao 

moja tu shambani hupunguza maisha ya viumbe hai 

kutegemeana ya mfumo wa ekolojia kwa kiwango kikubwa 

sana.Unajuwa kunakuwepo na jamii nyengine ya mimea 

ambayo inaishi kwenye udongo na ambayo ingelitaka 

kuota lakini inaangamizwa na madawa ya kuulia wadudu 

waharibifu wa mazao. 

 

Monica: Kwa hiyo hapo lazima kuwepo na uwiano… shamba la 

akina Moses limefanikiwa sana lakini mazingira  

yanaathirika. Hapa mazingira ni mazuri na imara lakini 

pamba yako… kwa maneno mengine faida yako haipo. 

 

Gladys:  Ni kweli lazima kuwepo na uwiano. 

      

Music – 0:30 

 

Je ulikuwa ukijua ? 

 

Je umewahi kusikia kuhusu vichafuzi vibaya kumi na mbili? Hivi ni 

vitu vyenye sumu kali kabisa katika dunia. Kwa kimombo huitwa 

Persistent Organic Poluttants ambao hujulikana  

zaidi kwa ufupi kama  POP. Kwa ujumla hizi ni kemikali 

zinazotengenezwa na binaadamu na mara nyingi hutumiwa katika 

kilimo na shughuli za viwandani. Baadhi yake hupatikana kwenye 

madawa ya kuulia wadudu waharibifu wa mazao amabayo hivi punde 

tu tumesikia habari zake. Pengine kichafuzi kinachojulikana zaidi 

miongoni mwa hivyo kumi na mbili ni DDT ambayo tutawasimulia 

habari zake. Vichafuzi hivyo huwa vya kuchagiza kwa sababu huwa 

haviondoki kwa urahisi kwenye mazingira. Na huwa vya kaboni kwa 

sababu vyote huwa na carbon.Kutokana na sababu hiyo inakuwa rahisi 

kujilimbikiza kwenye miili ya wanyama na binaadamu hususan 

kwenye mafuta. 
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Vichafuzi hivyo kumi na mbili ni miongoni mwa vichafuzi hatari 

kuliko vyote vinayvoachiliwa katika mazingira kila mwaka kutokana 

na harakati za binaadamu. Huwa vina sumu kubwa sana na 

vinalaumiwa kwa kusababisha vifo na maradhi duniani kote.Vengine 

husababisha kansa na kuwa na mzio au kuathirika na vyakula au vitu 

fulani vyengine, hufikia kuharibu mfumo wa neva au fahamu mwilini 

na kupelekea kasoro za uzazi. Kwa kweli vina sumu kali sana ambapo 

mwanzoni mwa karne mpya nchi 90 zilisaini mkataba uliobuniwa 

kuzuwiya matumizi yake. Wanamazingira wameipongeza hatua hiyo 

kuwa muhimu katika kuifanya dunia kuwa ni mahala safi na salama. 

 

Lakini mdahalo juu ya matumizi ya vichafuzi  siku zote unakuwa 

unaegemea mno upande mmoja au hauko wazi kabisa. Tuchukulie 

mfano kichafuzi cha DDT cha madawa ya kuulia wadudu waharibifu 

wa mazao bado kinapendelewa kutumiwa na watu wengi kama njia 

yenye ufanisi mkubwa katika kutokomeza  malaria duniani. 

 

Nchi nyingi bado zinahitaji DDT kudhibiti mbu wenye kusambaza 

malaria.Malaria husababisha vifo vingi katika nchi nyingi za maeneo 

ya joto na hugharimu uchumi wa Afrika mamilioni ya dola kila 

mwaka kutokana na watu kukosekana 

makazini kwa kuuguwa. Wanaounga mkono matumizi ya madawa 

hayo wanasema kwamba faida za kiafya na gharama ndogo za DDT 

hupindukia hasara za kimazingira.Hata hivyo hakuna mtu mwenye 

kutilia shaka sumu ya DDT. Kwa hiyo iwapo inabidi itumike kupiga 

vita malaria katika nchi kama vile Uganda hapo wataalamu wanasema 

lazima iwe inatumiwa chini ya miongozo mikali. 

 

Na hapo ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha Sikiliza na 

Ujifunze kuhusu mazingira ambapo leo tumelenga madawa ya kuulia 

wadudu waharibifu wa mazao. Ahsante kwa kuwa nasi na kumbuka 

kwamba inabidi kuwepo kwa uwiano kati ya mavuno ya mazao na 

uharibifu wa mazingira. Iwapo unataka tena kusikiliza kipindi hiki au 

kuwaelezea marafiki zako  nenda kwenye tovuti yetu www.dw-

world.de/be. 

Kwaheri. 

 

 


